Grade

Một sợi dây đàn hổi căng ngang, đang có sóng dừng ổn định. Trên dây, nút A cách bụng B liền kề là 10cm và I là trung…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một sợi dây đàn hổi căng ngang, đang có sóng dừng ổn định. Trên dây, nút A cách bụng B liền kề là 10cm và I là trung điểm của AB. Biết khoảng thời gian giữa hai lần liên tiếp phần tử dao động tại I và B có cùng li độ là 0,05 s. Tần số của sóng và tốc độ truyền sóng trên dây có giá trị lần lượt là

    Đáp án: <p>10 Hz và 4 m/s.</p>

    Phương pháp giải:

    Khoảng cách giữa nút và bụng liền kề là λ4\frac{\lambda }{4}.

    Khoảng thời gian giữa hai lần liên tiếp phần tử dao động tại I và B có cùng li độ là T2\frac{T}{2}

    Áp dụng công thức tính tốc độ truyền sóng: v=λ.fv = \lambda .f

    Lời giải chi tiết:

    Khoảng cách giữa AB là:

    AB=10cm=λ4⇒λ  =40(cm)AB = 10cm = \frac{\lambda }{4} \Rightarrow \lambda {\rm{ \;}} = 40\left( {cm} \right)

    Khoảng thời gian giữa hai lần liên tiếp phần tử dao động tại I và B có cùng li độ là:

    T2=0,05s⇒T=0,1(s)\frac{T}{2} = 0,05s \Rightarrow T = 0,1\left( s \right)

    Tần số của sóng là:

    f=1T=10,1=10(Hz)f = \frac{1}{T} = \frac{1}{{0,1}} = 10\left( {Hz} \right)

    Tốc độ truyền sóng là:

    v=λ.f=0,4.10=4  (m/s)v = \lambda .f = 0,4.10 = 4{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} \left( {m/s} \right)

    Đáp án A.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 3