Grade

Một quyển sách được thả trượt từ đỉnh của một bàn nghiêng một góc α = 35 0 so với phương ngang. Hệ số ma sát trượt giữa…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một quyển sách được thả trượt từ đỉnh của một bàn nghiêng một góc α = 350 so với phương ngang. Hệ số ma sát trượt giữa mặt dưới của quyển sách với mặt bàn là μ = 0,5. Tìm gia tốc của quyển sách. Lấy g = 9,8 m/s2

    Đáp án: <p>1,6 m/s<sup>2 </sup></p>

    Phương pháp giải:

    Các bước giải bài tập động lực học

    + Bước 1: Chọn vật (hệ vật) khảo sát

    + Bước 2: Chọn hệ quy chiếu

    + Bước 3: Xác định các lực và biểu diễn các lực tác dụng lên vật trên hình vẽ.

    + Bước 4: Viết phương trình hợp lực tác dụng lên vật theo định luật 2 Newton: ∑F→=m.a→\sum {\overrightarrow F } = m.\overrightarrow a

    + Bước 5: Chiếu phương trình định luật 2 lên các trục Ox, Oy, giải phương trình

    Lời giải chi tiết:

    + Các lực tác dụng lên vật: Lực ma sát Fms→\overrightarrow {{F_{ms}}}, trọng lực P→\overrightarrow P, phản lực N→\overrightarrow N

    + Chọn hệ trục tạo độ như hình vẽ

    + Phương trình định luật 2 Newton là:

    Fms→+P→+N→=m.a→\overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow P + \overrightarrow N = m.\overrightarrow a (*)

    + Chiếu (*) lên trục Ox, Oy ta được:

    {Psin⁡α−Fms=m.a−Pcos⁡α+N=0⇒{N=P.cos⁡αPsin⁡α−Fms=ma⇒Fms=μ.N=μ.P.cos⁡α=μ.m.g.cos⁡α⇒P.sin⁡α−μ.m.g.cos⁡α=m.a⇒a=P.sin⁡α−μ.m.g.cos⁡αm=m.g.sin⁡α−μ.m.g.cos⁡αm⇒a=g.sin⁡α−μ.g.cos⁡α=g.(sin⁡α−μ.cos⁡α)=9,8.(sin⁡350−0,5.cos⁡350)=1,6(m/s2)\begin{array}{l}\left\{ \begin{array}{l}P\sin \alpha - {F_{ms}} = m.a\\ - P\cos \alpha + N = 0\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}N = P.\cos \alpha \\P\sin \alpha - {F_{ms}} = ma\end{array} \right.\\ \Rightarrow {F_{ms}} = \mu .N = \mu .P.\cos \alpha = \mu .m.g.\cos \alpha \\ \Rightarrow P.\sin \alpha - \mu .m.g.\cos \alpha = m.a\\ \Rightarrow a = \frac{{P.\sin \alpha - \mu .m.g.\cos \alpha }}{m} = \frac{{m.g.\sin \alpha - \mu .m.g.\cos \alpha }}{m}\\ \Rightarrow a = g.\sin \alpha - \mu .g.\cos \alpha = g.(\sin \alpha - \mu .\cos \alpha ) = 9,8.(\sin {35^0} - 0,5.\cos {35^0}) = 1,6(m/{s^2})\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10