Grade

Một quả bóng có khối lượng 200 g được ném thẳng đứng lên cao so với vận tốc ban đầu là 15 m/s. Nó đạt được độ cao 10 m…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một quả bóng có khối lượng 200 g được ném thẳng đứng lên cao so với vận tốc ban đầu là 15 m/s. Nó đạt được độ cao 10 m so với vị trí ném. Lấy g = 9,8 m/s2 , tính tỉ lệ cơ năng của vật đã bị biến đổi do lực cản không khí

    Đáp án: <p>13%</p>

    Phương pháp giải:

    Định luật bảo toàn cơ năng: W=Wd+Wt=12mv2+mgzW = {W_d} + {W_t} = \frac{1}{2}m{v^2} + mgz

    Lời giải chi tiết:

    Chọn mốc thế năng ở vị trí ném:

    Cơ năng ban đầu là: W1=12mv02=12.0,2.152=22,5(J){W_1} = \frac{1}{2}mv_0^2 = \frac{1}{2}.0,{2.15^2} = 22,5(J)(ban đầu vật ở vị trí ném nên thế năng bằng 0)

    Khi vật được ném thẳng đứng lên cao 10 m so với vị trí ném thì vận tốc tức thời của vật bằng 0

    => Cơ năng lúc sau của vật là: W2=mgz=0,2.9,8.10=19,6(J){W_2} = mgz = 0,2.9,8.10 = 19,6(J)

    => Tỉ lệ cơ năng bị biến đổi do lực cản: W1−W2W1.100%=22,5−19,622,5.100%≈13%\frac{{{W_1} - {W_2}}}{{{W_1}}}.100\% = \frac{{22,5 - 19,6}}{{22,5}}.100\% \approx 13\%

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 27. Hiệu suất - Vật lí 10