Grade

Một ôtô đang chuyển động với vận tốc $54km/h$ thì hãm phanh, chuyển động chậm dần đều và dừng lại sau $10s$ . Chọn…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một ôtô đang chuyển động với vận tốc 54km/h54km/h thì hãm phanh, chuyển động chậm dần đều và dừng lại sau 10s10s. Chọn chiều dương là chiều chuyển động của ôtô .Vận tốc của ôtô sau khi hãm phanh được 6s6s là:

    Đáp án: <p>6m/s</p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức xác định gia tốc của chuyển động: a=ΔvΔta = \frac{{\Delta v}}{{\Delta t}}

    + Viết phương trình vận tốc

    + Thay t vào phương trình vận tốc

    Lời giải chi tiết:

    Đổi 54km/h=15m/s54km/h = 15m/s

    Gia tốc của xe:

    a=0−1510=−1,5m/s2a = \frac{{0 - 15}}{{10}} = - 1,5m/{s^2}

    Phương trình vận tốc của vật: v=15−1,5tv = 15 - 1,5t

    Vận tốc của xe sau khi hãm phanh 6 s là: v=15−1,5.6=6m/sv = 15 - 1,5.6 = 6m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9. Chuyển động thẳng biến đổi đều - Vật lí 10