Grade

Một ôtô có khối lưọng $500kg$ đang chuyển động thẳng đều thì hãm phanh chuyển động chậm dần đều trong $2s$ cuối cùng đi…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một ôtô có khối lưọng 500kg500kg đang chuyển động thẳng đều thì hãm phanh chuyển động chậm dần đều trong 2s2s cuối cùng đi được 1,8m1,8 m. Hỏi lực hãm phanh tác dụng lên ôtô có độ lớn là bao nhiêu?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="450N">$450N$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức độc lập: v2−v02=2as{v^2} - v_0^2 = 2{\rm{as}}

    + Áp dụng biểu thức tính gia tốc: a=ΔvΔta = \dfrac{{\Delta v}}{{\Delta t}}

    + Áp dụng định luật II Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    Lời giải chi tiết:

    + Ta có:

    v2−v02=2as→−v02=2as=3,6a(1){v^2} - v_0^2 = 2{\rm{as}} \to - v_0^2 = 2{\rm{as}} = 3,6{\rm{a }}(1)

    Mặt khác: a=v−v0Δt→−v0=at=2a(2)a = \dfrac{{v - {v_0}}}{{\Delta t}} \to - {v_0} = at = 2a{\rm{ (2)}}

    Từ (1) và (2) ta suy ra: a=−0,9m/s2a = - 0,9{\rm{ }}m/{s^2}

    + Lực hãm phanh tác dụng lên ôtô: F=m.a=−450NF = m.a{\rm{ }} = - 450N

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10