Grade

Một ôtô có khối lượng 1 tấn đang chuyển động với v = 54km/h thì hãm phanh, chuyển động chậm dần đều. Biết lực hãm…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một ôtô có khối lượng 1 tấn đang chuyển động với v = 54km/h thì hãm phanh, chuyển động chậm dần đều. Biết lực hãm 3000N. Xác định quãng đường xe đi được cho đến khi dừng lại?

    Đáp án: <p>37,5m</p>

    Phương pháp giải:

    + Chọn chiều (+)

    + Áp dụng định luật II Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    + Vận dụng biểu thức độc lập với thời gian: v2−v02=2as{v^2} - v_0^2 = 2{\rm{as}}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: v=54km/h=15m/sv = 54km/h = 15m/s

    + Chọn chiều (+) là chiều chuyển động, gốc thời gian lúc bắt đầu hãm phanh.

    Theo định luật II - Niutơn, ta có: a→=F→m→a=−Fm=−30001000=−3m/s2\overrightarrow a = \frac{{\overrightarrow F }}{m} \to a = - \frac{F}{m} = - \frac{{3000}}{{1000}} = - 3m/{s^2}

    + Mặt khác, ta có:

    v2−v02=2as↔0−152=2.(−3)s→s=37,5m\begin{array}{l}{v^2} - v_0^2 = 2{\rm{as}} \leftrightarrow 0 - {15^2} = 2.( - 3)s\\ \to {\rm{s}} = {\rm{37,5m}}\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10