Grade

Một ôtô chuyển động từ A về B . Chặng đầu xe đi mất $\frac{1}{5}$ tổng thời gian với vận tốc v 1 . Chặng giữa xe đi mất…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một ôtô chuyển động từ A về B. Chặng đầu xe đi mất 15\frac{1}{5} tổng thời gian với vận tốc v1. Chặng giữa xe đi mất 14\frac{1}{4} tổng thời gian với vận tốc v2 = 60km/h. Chặng còn lại xe chuyển động với vận tốc v3 = 40km/h. Biết vận tốc của xe trên cả quãng đường AB là v = 47 km/h. Tính v1.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="{v_1} = 50km/h">${v_1} = 50km/h$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Vận tốc trung bình vtb=S1+S2+S3t1+t2+t3{{v}_{tb}}=\frac{{{S}_{1}}+{{S}_{2}}+{{S}_{3}}}{{{t}_{1}}+{{t}_{2}}+{{t}_{3}}}

    Lời giải chi tiết:

    Gọi t là tổng thời gian xe chuyển động từ A về B, v là vận tốc trung bình của xe.

    Thời gian xe đi hết chặng cuối là: t−t5−t4=1120tt-\frac{t}{5}-\frac{t}{4}=\frac{11}{20}t

    Độ dài quãng đường AB là: S=v.t=47t   (1)S=v.t=47t\,\,\text{ }\left( 1 \right)

    Theo bài ta có:

    S=v1.t5+v2.t4+v3.11t20=v1.t5+60.t4+4011t20=v1.t5+37t   (2)S={{v}_{1}}.\frac{t}{5}+{{v}_{2}}.\frac{t}{4}+{{v}_{3}}.\frac{11t}{20}={{v}_{1}}.\frac{t}{5}+60.\frac{t}{4}+40\frac{11t}{20}={{v}_{1}}.\frac{t}{5}+37t\,\,\,(2)

    ⇒47.t=v1.t5+37t⇒v1=50km/h\Rightarrow 47.t={{v}_{1}}.\frac{t}{5}+37t\Rightarrow {{v}_{1}}=50km/h

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5. Tốc độ và vận tốc - Vật lí 10