Grade

Một ôtô chuyển động từ A về B. Chặng đầu xe đi mất $\frac{1}{3}$ tổng thời gian với vận tốc v 1 = 45km/h. Chặng giữa xe…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một ôtô chuyển động từ A về B. Chặng đầu xe đi mất 13\frac{1}{3} tổng thời gian với vận tốc v1 = 45km/h. Chặng giữa xe đi mất 12\frac{1}{2} tổng thời gian với vận tốc v2 = 60km/h. Chặng còn lại xe chuyển động với vận tốc v3 = 48km/h. Tính vận tốc của xe trên cả quãng đường AB.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="v = 53km/h">$v = 53km/h$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Vận tốc trung bình vtb=S1+S2+S3t1+t2+t3{{v}_{tb}}=\dfrac{{{S}_{1}}+{{S}_{2}}+{{S}_{3}}}{{{t}_{1}}+{{t}_{2}}+{{t}_{3}}}

    Lời giải chi tiết:

    Gọi t là tổng thời gian xe chuyển động từ A về B, v là vận tốc trung bình của xe.

    Thời gian xe đi hết chặng cuối là: t−t3−t2=t6t-\frac{t}{3}-\frac{t}{2}=\frac{t}{6}

    Độ dài quãng đường AB là: S=v.t     (1)S=v.t~\text{ }\,\,\,\left( 1 \right)

    Theo bài ta có: S=v1.t3+v2.t2+v3.t6=45.t3+60.t2+48t6=53t   (2)S={{v}_{1}}.\frac{t}{3}+{{v}_{2}}.\frac{t}{2}+{{v}_{3}}.\frac{t}{6}=45.\frac{t}{3}+60.\frac{t}{2}+48\frac{t}{6}=53t\,\,\,(2)

    Từ (1) và (2) suy ra: v.t=53t⇒v=53km/hv.t=53t\Rightarrow v=53km/h

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5. Tốc độ và vận tốc - Vật lí 10