Grade

Một ô tô tải (xe 1) khối lượng 6 tấn và một ô tô con (xe 2) khối lượng 1200kg chuyển động cùng chiều trên đường, chiếc…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một ô tô tải (xe 1) khối lượng 6 tấn và một ô tô con (xe 2) khối lượng 1200kg chuyển động cùng chiều trên đường, chiếc trước chiếc sau với cùng vận tốc không đổi 72km/h. Động năng của mỗi ô tô là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="{{\rm{W}}_{d1}} = 1\,200\,000J;{{\rm{W}}_{d2}} = 240\,000J">${{\rm{W}}_{d1}} = 1\,200\,000J;{{\rm{W}}_{d2}} = 240\,000J$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Động năng là dạng năng lượng của một vật có được do nó đang chuyển động và được xác định theo công thức: Wd=12mv2{{\rm{W}}_d} = \dfrac{1}{2}m{v^2}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: {m1=6T=6000kgm2=1200kgv1=v2=72km/h=20m/s\left\{ \begin{array}{l}{m_1} = 6T = 6000kg\\{m_2} = 1200kg\\{v_1} = {v_2} = 72km/h = 20m/s\end{array} \right.

    Động năng của mỗi ô tô là:

    {Wd1=12mv12=12.6000.202=1 200 000JWd2=12mv22=12.1200.202=240 000J\left\{ \begin{array}{l}{{\rm{W}}_{d1}} = \dfrac{1}{2}mv_1^2 = \dfrac{1}{2}{.6000.20^2} = 1\,200\,000J\\{{\rm{W}}_{d2}} = \dfrac{1}{2}mv_2^2 = \dfrac{1}{2}{.1200.20^2} = 240\,000J\end{array} \right.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10