Grade

Một ô tô tải kéo một ô tô con có khối lượng 2 tấn và chạy nhanh dần đều với vận tốc ban đầu v0 = 0. Sau 50 s đi được…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một ô tô tải kéo một ô tô con có khối lượng 2 tấn và chạy nhanh dần đều với vận tốc ban đầu v0 = 0. Sau 50 s đi được 400 m. Khi đó dây cáp nối hai ô tô dãn ra bao nhiêu nếu độ cứng có nó là k = 2,0.10⁶ N/m? Bỏ qua các lực cản tác dụng lên ô tô con.

    Đáp án: <p>0,32 mm</p>

    Khi ô tô tải chạy , dây cáp bị kéo căng , tác dụng lực căng lên ô tô con gây gia tốc cho ô tô con, áp dụng định luật II Niu – tơn và định luật Húc, ta có: T=maT=k.Δl⇒k.Δl=ma⇒Δl=mak\begin{array}{l}T = ma\\T = k.\Delta l\\ \Rightarrow k.\Delta l = ma \Rightarrow \Delta l = \frac{{ma}}{k}\end{array} Ô tô con chuyển động nhanh dần đều không vận tốc đầu nên: a=2st2=2.40050=0,32m/s2a = \frac{{2s}}{{{t^2}}} = \frac{{2.400}}{{50}} = 0,32m/{s^2} ⇒Δl=2000.0,322.106=3,2.10−4m=0,32mm\Rightarrow \Delta l = \frac{{2000.0,32}}{{{{2.10}^6}}} = 3,{2.10^{ - 4}}m = 0,32mm Lời giải chi tiết

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Vật lí 10 - Đề số 8