Grade

Một ô tô m = 1,5 tấn chuyển động trên đường nằm ngang chịu tác dụng của lực phát động 3300 N. Cho xe chuyển động với…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một ô tô m = 1,5 tấn chuyển động trên đường nằm ngang chịu tác dụng của lực phát động 3300 N. Cho xe chuyển động với vận tốc đầu 10 m/s. Sau khi đi được 75 m ô tô đạt vận tốc 72 km/h. Tính lực ma sát giữa xe và mặt đường, thời gian ô tô chuyển động. Sau đó xe tắt máy hãm phanh sau 4 s xe dừng hẳn. Tính hệ số ma sát trượt giữa xe và mặt đường (lúc này xe trượt mà không lăn).

    Đáp án: <p>300 N; 5 s; 0,5</p>

    Phương pháp giải:

    + Công thức tính lực ma sát: Fms=μN{F_{ms}} = \mu N

    + Định luật 2 Newton: ∑F→=m.a→\sum {\overrightarrow F } = m.\overrightarrow a

    + Công thức của chuyển động biến đổi đều:

    v=v0+atv2−v02=2as\begin{array}{l}v = {v_0} + at\\{v^2} - v_0^2 = 2as\end{array}

    Lời giải chi tiết:

    Khi ô tô chưa hãm phanh, ta có:

    {v0=10m/sv=72km/h=20m/ss=75m\left\{ \begin{array}{l}{v_0} = 10m/s\\v = 72km/h = 20m/s\\s = 75m\end{array} \right.

    Lại có: v2−v02=2as⇒a=v2−v022s=202−1022.75=2(m/s2){v^2} - v_0^2 = 2as \Rightarrow a = \frac{{{v^2} - v_0^2}}{{2s}} = \frac{{{{20}^2} - {{10}^2}}}{{2.75}} = 2(m/{s^2})

    Phương trình định luật 2 Newton: Fms→+F→=m.a→\overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow F = m.\overrightarrow a (1)

    Chiếu (1) lên chiều chuyển động ta có:

    −Fms+F=m.a⇒Fms=F−ma=3300−1,5.103.2=300(N)- {F_{ms}} + F = m.a \Rightarrow {F_{ms}} = F - ma = 3300 - 1,{5.10^3}.2 = 300(N)

    Thời gian ô tô chuyển động: t=v−v0a=20−102=5(s)t = \frac{{v - {v_0}}}{a} = \frac{{20 - 10}}{2} = 5(s)

    Khi ô tô tắt máy hãm phanh:

    + Vận tốc của ô tô trước khi hãm phanh đến khi dừng hẳn là:

    a′=v′−v0′t=0−204=−5(m/s2)a' = \frac{{v' - {v_0}'}}{t} = \frac{{0 - 20}}{4} = - 5(m/{s^2})

    + Phương trình định luật 2 Newton cho ô tô: Fms′→=m.a′→\overrightarrow {F_{ms}'} = m.\overrightarrow {{a'}} (2)

    Chiếu (2) lên chiều chuyển động ta được:

    −Fms′=ma′⇒−μmg=ma′⇒μ=−ag=−(−5)10=0,5\begin{array}{l} - F_{ms}' = m{a'} \Rightarrow - \mu mg = ma'\\ \Rightarrow \mu = \frac{{ - a}}{g} = - \frac{{( - 5)}}{{10}} = 0,5\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10