Grade

Một ô tô đang chuyển động với vận tốc 54km/h thì hãm phanh chuyển động chậm dần đều đi được 20m thì vận tốc còn 18km/h.…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một ô tô đang chuyển động với vận tốc 54km/h thì hãm phanh chuyển động chậm dần đều đi được 20m thì vận tốc còn 18km/h. Tính gia tốc của ô tô và quãng đường ô tô đi được từ lúc hãm phanh đến lúc dừng hẳn.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="- 5m/{s^2};\,\,22,5m">$- 5m/{s^2};\,\,22,5m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Công thức liên hệ giữa s,v và a: v2−v02=2a.s{v^2} - v_0^2 = 2a.s

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: {v0=54km/h=15m/sv=18km/h=5m/ss=20m\left\{ \begin{array}{l}{v_0} = 54km/h = 15m/s\\v = 18km/h = 5m/s\\s = 20m\end{array} \right.

    Áp dụng công thức liên hệ giữa s, v, a ta có:

    v2−v02=2a.s⇒a=v2−v022s=52−1522.20=−5m/s2{v^2} - v_0^2 = 2a.s \Rightarrow a = \dfrac{{{v^2} - v_0^2}}{{2s}} = \dfrac{{{5^2} - {{15}^2}}}{{2.20}} = - 5m/{s^2}

    Khi ô tô dừng hẳn thì: v′=0v' = 0

    Áp dụng công thức liên hệ giữa s’, v’, a ta có:

    v′2−v2=2a.s′⇒s′=v′2−v22a=02−1522.(−5)=22,5mv{'^2} - {v^2} = 2a.s' \Rightarrow s' = \dfrac{{v{'^2} - {v^2}}}{{2a}} = \dfrac{{{0^2} - {{15}^2}}}{{2.\left( { - 5} \right)}} = 22,5m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9. Chuyển động thẳng biến đổi đều - Vật lí 10