Một ô tô có khối lượng là 4 tấn đang chuyển động đều trên con đường thẳng nằm ngang với vận tốc 10 m/s, công suất của…
1Một đáp án · Thông hiểu
Một ô tô có khối lượng là 4 tấn đang chuyển động đều trên con đường thẳng nằm ngang với vận tốc 10 m/s, công suất của động cơ ô tô là 20 kW. Sau đó ô tô tăng tốc, chuyển động nhanh dần đều và sau khi đi thêm được quãng đường 250 m thì vận tốc của ô tô tăng lên đến 54 km/h. Công suất trung bình của động cơ ô tô trên quãng đường này là bao nhiêu? Lấy g = 10 m/s2
Đáp án: <p>3,75.10<sup>5 </sup>W</p>
Phương pháp giải:
Áp dụng một số công thức:
+ Định luật 2 Newton: ∑F=m.a
+ Công thức chuyển động biến đổi đều: a=2.sv2−v02;v=v0+at
+ Công thức tính vận tốc trung bình: v=ts
+ Công suất trung bình: P=v.t
Lời giải chi tiết:
Đổi 54 km/h = 15 m/s; m = 4 tấn = 4000 kg.
Gia tốc chuyển động của ô tô là: a=2sv2−v02=2.250152−102=0,25(m/s2)
Khi ô tô chuyển động đều, ta có: P+N+Fk+Fms=m.a=0 (*)
Chiếu (*) lên chiều dương của trục Ox, Oy, ta có:
{N=P=m.gFk−Fms=0⇒Fk=Fms=μ.N=μmg
Mặt khác, ta có: Pdc=Fk.v⇒Fk=vPdc=1020000=2000(N)
Có: Fms=Fk⇔μmg=Fk⇒μ=mgFk=4000.102000=0,05
Khi vật tăng tốc đến v = 15 m/s
Theo định luật 2 Newton, ta có: P+N+Fk+Fms=m.a (**)
Chiếu (**) lên chiều dương của trục Oy, ta có: N−P=0⇔N=P=mg