Grade

Một ô tô có khối lượng 1600kg đang chạy với vận tốc 54km/h thì người lái nhìn thấy một vật cản trước mặt cách một…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một ô tô có khối lượng 1600kg đang chạy với vận tốc 54km/h thì người lái nhìn thấy một vật cản trước mặt cách một khoảng 16m. Người đó tắt máy và hãm phanh khẩn cấp. Giả sử lực hãm ô tô là không đổi và bằng 1,2.104N1,{2.10^4}N. Hỏi quãng đường xe đi được từ khi hãm phanh đến khi dừng lại là bao nhiêu? Xe có kịp dừng tránh đâm vào vật cản không?

    Đáp án: <p>15m; xe có kịp dừng lại</p>

    Phương pháp giải:

    Định lí biến thiên động năng: A=12mv22−12mv12A = \dfrac{1}{2}mv_2^2 - \dfrac{1}{2}mv_1^2

    Công thức tính công: A=F.s.cos⁡αA = F.s.\cos \alpha

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: {m=1600kgv0=55km/h=15m/sv=0Fh=1,2.104N\left\{ \begin{array}{l}m = 1600kg\\{v_0} = 55km/h = 15m/s\\v = 0\\{F_h} = 1,{2.10^4}N\end{array} \right.

    Động năng ban đầu của xe:

    Wd0=12mv02=12.1600.152=180000J{{\rm{W}}_{d0}} = \dfrac{1}{2}mv_0^2 = \dfrac{1}{2}{.1600.15^2} = 180000J

    Khi xe dừng lại thì v=0⇒Wd=0v = 0 \Rightarrow {{\rm{W}}_d} = 0

    Công của lực hãm:Ah=Fh.s.cos⁡180=−1,2.104.s  (J){A_h} = {F_h}.s.\cos 180 = - 1,{2.10^4}.s\,\,\left( J \right)

    Áp dụng định lí biến thiên động năng ta có:

    Ah=Wd−Wd0⇔−1,2.104.s=0−180000⇒s=0−180000−1,2.104=15m<16m\begin{array}{l}{{\rm{A}}_h}{\rm{ = }}{{\rm{W}}_d} - {{\rm{W}}_{d0}} \Leftrightarrow - 1,{2.10^4}.s = 0 - 180000\\ \Rightarrow s = \dfrac{{0 - 180000}}{{ - 1,{{2.10}^4}}} = 15m \lt 16m\end{array}

    Vậy xe có kịp dừng lại.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10