Grade

Một nguồn âm điểm S phát âm đẳng hướng với công suất không đổi trong một môi trường không hấp thụ và không phản xạ âm.…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một nguồn âm điểm S phát âm đẳng hướng với công suất không đổi trong một môi trường không hấp thụ và không phản xạ âm. Lúc đầu, mức cường độ âm do S gây ra tại điểm M là L (dB). Khi cho S tiến lại gần M thêm một đoạn 60 m thì mức cường độ âm tại M lúc này là L + 6 (dB). Khoảng cách từ S đến M lúc đầu là

    Đáp án: <p>120,3 m</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức tính mức cường độ âm:

    L=10.log⁡II0(dB)L = 10.\log \frac{I}{{{I_0}}}(dB)

    Mặt khác :

    I1I2=r22r12;  r2=r1−60\frac{{{I_1}}}{{{I_2}}} = \frac{{r_2^2}}{{r_1^2}};{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {r_2} = {r_1} - 60

    Lời giải chi tiết:

    Áp dụng công thức tính mức cường độ âm :L=10.log⁡II0(dB)L = 10.\log \frac{I}{{{I_0}}}(dB)

    Ta có:

    L2=L1+6⇔10log⁡I2I0=10log⁡I1I0+6⇔log⁡I2I0−log⁡I1I0=0,6⇔log⁡I2I1=0,6\begin{array}{llllllllllllllllllll}{{L_2} = {L_1} + 6 \Leftrightarrow 10\log \frac{{{I_2}}}{{{I_0}}} = 10\log \frac{{{I_1}}}{{{I_0}}} + 6}\\{ \Leftrightarrow \log \frac{{{I_2}}}{{{I_0}}} - \log \frac{{{I_1}}}{{{I_0}}} = 0,6 \Leftrightarrow \log \frac{{{I_2}}}{{{I_1}}} = 0,6}\end{array}

    Mặt khác

    I2I1=r12r22\frac{{{I_2}}}{{{I_1}}} = \frac{{r_1^2}}{{r_2^2}}

    nên ta có:

    log⁡r12r22=0,6⇔log⁡r1r1−60=0,3⇒r1=100,3.(r1−60)⇔r1=120,3m\log \frac{{r_1^2}}{{r_2^2}} = 0,6 \Leftrightarrow \log \frac{{{r_1}}}{{{r_1} - 60}} = 0,3 \Rightarrow {r_1} = {10^{0,3}}.({r_1} - 60) \Leftrightarrow {r_1} = 120,3m

    Đáp án C.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 4