Grade

Một người thả một hòn sỏi từ trên cao xuống đất và đo được thời gian rơi là 3 s. Bỏ qua sức cản của không khí. Lấy g =…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một người thả một hòn sỏi từ trên cao xuống đất và đo được thời gian rơi là 3 s. Bỏ qua sức cản của không khí. Lấy g = 9,8 m/s2 . Quãng đường vật đi được trong 1 s cuối trước khi chạm đất là bao nhiêu?

    Đáp án: <p>24,5 m</p>

    Phương pháp giải:

    Biểu thức tính quãng đường trong rơi tự do là: s=12gt2s = \frac{1}{2}g{t^2}

    Quãng đường vật đi được trong k giây cuối cùng là: Δs=sn−sn−k\Delta s = {s_n} - {s_{n - k}}

    Trong đó:

    + sn : quãng đường vật đi được trong cả quãng đường hết n giây

    + k: số giây cuối cùng

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    n = 3 s; k = 1 s

    => Quãng đường vật đi được trong 1 giây cuối cùng là:

    Δs=s3−s2=12.9,8.32−12.9,8.22=24,5(m)\Delta s = {s_3} - {s_2} = \frac{1}{2}.9,{8.3^2} - \frac{1}{2}.9,{8.2^2} = 24,5(m)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10