Grade

Một người tập thể dục chạy trên một đường thẳng. Lúc đầu người đó chạy với vận tốc trung bình $5m/s$ trong thời gian…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một người tập thể dục chạy trên một đường thẳng. Lúc đầu người đó chạy với vận tốc trung bình 5m/s5m/s trong thời gian 44 phút. Sau đó người ấy giảm vận tốc còn 4m/s4m/s trong thời gian 33 phút. Vận tốc trung bình trong toàn bộ thời gian chạy bằng bao nhiêu? Chọn trục Ox trùng với đường chạy và có gốc là điểm xuất phát của người. Vì chuyển động theo một chiều nên độ dời trùng với quãng đường chạy được của người đó.

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="4,57 m/s">$4,57 m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng công thức xác định quãng đường : s=vts = vt

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    + Quãng đường chạy trong 4 phút đầu là: s1=5.(4.60)=1200m{s_1} = 5.(4.60) = 1200m

    + Quãng đường chạy trong 3 phút sau là: s2=4.(3.60)=720m{s_2} = 4.(3.60) = 720m
    Quãng đường người đó chạy được là:

    s=s1+s2=1200+720=1920m=1,920kms = {s_1} + {s_2} = 1200 + 720 = 1920m = 1,920km

    Vì chuyển động chỉ theo một chiều nên trong cả thời gian chạy vận tốc trung bình bằng tốc độ trung bình và bằng: vtb=St=19207.60=4,57m/s{v_{tb}} = \dfrac{S}{t} = \frac{{1920}}{{7.60}} = 4,57m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5. Tốc độ và vận tốc - Vật lí 10