Một người nâng một tấm gỗ nặng 60kg, dài 1,5m. Biết lực nâng hướng thẳng đứng lên trên, tấm gỗ hợp với mặt đất nằm…
- 1Một đáp án · Thông hiểu
Một người nâng một tấm gỗ nặng 60kg, dài 1,5m. Biết lực nâng hướng thẳng đứng lên trên, tấm gỗ hợp với mặt đất nằm ngang một góc , trọng tâm của tấm gỗ cách đầu mà người đó nâng 120cm. lực nâng của người đó có giá trị là bao nhiêu? Lấy
Đáp án: <p>120N</p>
Phương pháp giải:
+ Vận dụng quy tắc momen:
+ Vận dụng biểu thức tính momen của lực:
Lời giải chi tiết:
Ta có:
m = 60kg, AB = 1,5m, GB = 1,2m
Tâm quay tại A
Cánh tay đòn của lực F:
Cánh tay đòn của lực P:
+ Theo quy tắc momen, ta có: (1)
+ (2)
Từ (1) và (2), ta suy ra: