Grade

Một người mua 42 bông hoa hồng và hoa cúc hết tổng cộng 158 000 đồng. Giá mỗi bông hoa hồng là 4 000 đồng, giá mỗi bông…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một người mua 42 bông hoa hồng và hoa cúc hết tổng cộng 158 000 đồng. Giá mỗi bông hoa hồng là 4 000 đồng, giá mỗi bông hoa cúc là 3 500 đồng. Nếu gọi số bông hoa hồng là x (bông, x∈N∗,x<42x \in \mathbb{N}*,x \lt 42) thì ta thu được phương trình là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="4\;000x + 3\;500\left( {42 - x} \right) = 158\;000">$4\;000x + 3\;500\left( {42 - x} \right) = 158\;000$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Biểu diễn các đại lượng chưa biết theo ẩn và các đại lượng đã biết, từ đó lập phương trình của bài toán.

    Lời giải chi tiết:

    Số bông hoa cúc là: 42−x42 - x (bông)

    Số tiền mua hoa hồng là: 4 000x (đồng)

    Số tiền mua hoa cúc là: (42−x).3 500\left( {42 - x} \right).3\,500 (đồng)

    Tổng số tiền mua hoa hồng và hoa cúc là: 4  000x+3  500(42−x)4\;000x + 3\;500\left( {42 - x} \right) (đồng)

    Mà tổng số tiền mua hoa cúc và hoa hồng là 158 000 đồng nên ta có phương trình: 4  000x+3  500(42−x)=158  0004\;000x + 3\;500\left( {42 - x} \right) = 158\;000

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26: Giải bài toán bằng cách lập phương trình