Grade

Một người đi xe máy từ nhà đến siêu thị mua đồ với quãng đường 3 km mất 15 phút, sau đó đi đến trường học lấy tài liệu…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một người đi xe máy từ nhà đến siêu thị mua đồ với quãng đường 3 km mất 15 phút, sau đó đi đến trường học lấy tài liệu với quãng đường 2 km mất 12 phút. Biết trường học nằm giữa nhà và siêu thị và cùng nằm trên một đường thẳng. Vận tốc trung bình của người đi xe máy là bao nhiêu?

    Đáp án: <p>0,62 m/s</p>

    Phương pháp giải:

    Biểu thức tính vận tốc trung bình: vtb=ΔdΔt{v_{tb}} = \frac{{\Delta d}}{{\Delta t}}

    Trong đó:

    + Δd: độ dịch chuyển của xe (m)

    + Δt: thời gian xe dịch chuyển (s)

    Lời giải chi tiết:

    Điểm đầu của xe máy là nhà

    Điểm cuối của xe máy là trường học

    => Độ dịch chuyển của xe là: Δd = 3 – 2 = 1 (km) = 1000 (m)

    Thời gian xe máy đi là: Δt = 15 + 12 = 27 (phút) = 27.60 s = 1620 s

    => Vận tốc trung bình của xe máy là: vtb=ΔdΔt=10001620≈0,62(m/s){v_{tb}} = \frac{{\Delta d}}{{\Delta t}} = \frac{{1000}}{{1620}} \approx 0,62(m/s)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5. Tốc độ và vận tốc - Vật lí 10