Grade

Một người đi bộ đi học xuất phát lúc ở nhà là 6h45 phút, đến trường lúc 7h10 phút. Biết tốc độ trung bình của bạn là…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một người đi bộ đi học xuất phát lúc ở nhà là 6h45 phút, đến trường lúc 7h10 phút. Biết tốc độ trung bình của bạn là 5,4 km/h. Hỏi quãng đường từ nhà đến trường của bạn này là bao nhiêu mét?

    Đáp án: <p>2250 m</p>

    Phương pháp giải:

    Biểu thức tính tốc độ là: v=stv = \frac{s}{t}

    Trong đó:

    + v: tốc độ của chuyển động (km/h; m/s)

    + s: quãng đường đi được (km; m)

    + t: thời gian vật chuyển động (h; s)

    Lời giải chi tiết:

    Thời gian người đi bộ thực hiện là: t = 7h10 phút – 6h45 phút = 6 h70 phút – 6h45 phút = 25 phút

    Đổi 25phuˊt=2560h=512h25 phút = \frac{{25}}{{60}}h = \frac{5}{{12}}h

    Quãng đường từ nhà đến trường của người đi bộ này là:

    v=st⇒s=v.t=5,4.512=2,25(km)v = \frac{s}{t} \Rightarrow s = v.t = 5,4.\frac{5}{{12}} = 2,25(km)

    Đổi 2,25 km = 2250 m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5. Tốc độ và vận tốc - Vật lí 10