Grade

Một người đang điều khiển ô tô chạy trên đường cao tốc. Khi cách trạm thu phí 1000 m, tốc độ của ô tô là 90 km/h. Sau…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một người đang điều khiển ô tô chạy trên đường cao tốc. Khi cách trạm thu phí 1000 m, tốc độ của ô tô là 90 km/h. Sau đó 20 giây, người điều khiển ô tô bắt đầu giảm tốc với tốc độ v(t) = at + b (m/s), trong đó t là thời gian tính bằng giây kể từ khi bắt đầu giảm tốc và v(t) > 0 với mọi t∈[0;30]t \in \lbrack 0;30\rbrack. Sau 30 giây kể từ khi bắt đầu giảm tốc, ô tô đến trạm thu phí.

    a

    Quãng đường từ vị trí ô tô bắt đầu giảm tốc đến trạm thu phí là 500 m.

    b

    Giá trị của b là 90.

    c

    Giá trị của a là −59- \dfrac{5}{9}.

    d

    Tốc độ tối đa cho phép của phương tiện khi qua trạm thu phí là 30 km/h. Người điều khiển ô tô đó đã tuân thủ đúng tốc độ quy định khi đi qua trạm thu phí.

    Đáp án đúng: <p>Quãng đường từ vị trí ô tô bắt đầu giảm tốc đến trạm thu phí là 500 m.</p> · <p>Giá trị của a là <span data-type="math-inline" data-latex="- \dfrac{5}{9}">$- \dfrac{5}{9}$</span>.</p> · <p>Tốc độ tối đa cho phép của phương tiện khi qua trạm thu phí là 30 km/h. Người điều khiển ô tô đó đã tuân thủ đúng tốc độ quy định khi đi qua trạm thu phí.</p>

    Phương pháp giải:

    Sử dụng công thức tính quãng đường s=v.ts = v.t cho chuyển động thẳng đều và s=∫t1t2v(t)dts = {\int_{t_{1}}^{t_{2}}v}(t)dt cho chuyển động biến đổi.

    Lời giải chi tiết:

    Đổi tốc độ ban đầu: v0=90v_{0} = 90 km/h = 25 m/s.

    a) Đúng. Trong 20 giây đầu, ô tô đi được quãng đường: s1=25.20=500s_{1} = 25.20 = 500 m.

    Quãng đường còn lại đến trạm thu phí là: s2=1000−500=500s_{2} = 1000 - 500 = 500 m.

    b) Sai. Tại thời điểm bắt đầu giảm tốc (t = 0), tốc độ là 25 m/s nên v(0)=a.0+b=25⇒b=25\left. v(0) = a.0 + b = 25\Rightarrow b = 25 \right..

    c) Đúng. Trong 30 giây giảm tốc, quãng đường đi được là:

    s2=∫030(at+25)dt=12at2+25t030=450a+750s_{2} = {\int_{0}^{30}{(at + 25)}}dt = \dfrac{1}{2}at^{2} + 25t_{0}^{30} = 450a + 750.

    Theo đề bài s2=500s_{2} = 500, ta có: 450a+750=500⇒450a=−250⇒a=−59\left. 450a + 750 = 500\Rightarrow 450a = - 250\Rightarrow a = - \dfrac{5}{9} \right..

    d) Đúng. Tốc độ của ô tô khi đến trạm thu phí (t = 30):

    v(30)=−59⋅30+25=253v(30) = - \dfrac{5}{9} \cdot 30 + 25 = \dfrac{25}{3} m/s = 30 km/h.

    Vậy người lái xe tuân thủ đúng quy định.

Câu này thuộc đềĐề khảo sát chất lượng Toán 12 năm 2025 - 2026 sở GD&ĐT Hà Nội