Phương pháp giải:
Áp dụng định luật bảo toàn electron
Lời giải chi tiết:
Ta có: 2Cl−1→Cl20+2e
A. Mn+4+2e→Mn+2
⇒nCl2=nMnO2=1mol
B. Mn+7+5e→Mn+2
⇒nCl2=25nMnO2=2,5mol
C. Cl+5+6e→Cl−1
⇒nCl2=3nKClO3=3mol
D. 2Cl0+2e→2Cl−1
⇒nCl2=nCaOCl2=1mol