Một máy hơi nước có công suất 25kW, nhiệt độ của nguồn nóng là t 1 = 220°C, của nguồn lạnh là t 2 = 62°C. Biết hiệu…
- 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng
Một máy hơi nước có công suất 25kW, nhiệt độ của nguồn nóng là t1 = 220°C, của nguồn lạnh là t2 = 62°C. Biết hiệu suất của động cơ này bằng 2/3 lần hiệu suất lí tưởng ứng với 2 nhiệt độ trên. Biết năng suất tỏa nhiệt của than là q = 34.106 J/kg.
aa) Hiệu suất cực đại của máy là
bb) Hiệu suất thực của máy là
cc) Nhiệt lượng mà nguồn nóng của máy nhận trong 5 giờ là
dd) Lượng than tiêu thụ trong thời gian 5 giờ là
Đáp án đúng: <p>b) Hiệu suất thực của máy là <span data-type="math-inline" data-latex="0,21.">$0,21.$</span></p> · <p>d) Lượng than tiêu thụ trong thời gian 5 giờ là <span data-type="math-inline" data-latex="62,9{\rm{ kg}}{\rm{.}}">$62,9{\rm{ kg}}{\rm{.}}$</span></p>
Phương pháp giải:
Vận dụng công thức tính hiệu suất, công của máy: A = Pt
Lời giải chi tiết:
a) Phát biểu này sai. Hiệu suất cực đại của máy là
b) Phát biểu này đúng. Hiệu suất thực của máy là
c) Phát biểu này sai. Công của máy thực hiện trong 5 giờ là A = Pt
Nhiệt lượng mà nguồn nóng của máy nhận trong 5 giừo là
d) Phát biểu này đúng. Khối lượng than cần sử dụng trong 5h là