Một máy hơi nước có công suất 25 kW, nhiệt độ nguồn nóng là t 1 = 220℃, nguồn lạnh là t 2 = 62℃. Biết hiệu suất của…
- 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng
Một máy hơi nước có công suất 25 kW, nhiệt độ nguồn nóng là t1 = 220℃, nguồn lạnh là t2 = 62℃. Biết hiệu suất của động cơ này bằng lần hiệu suất lí tưởng ứng với 2 nhiệt độ trên. Biết năng suất tỏa nhiệt của than là q = 34.106 J/kg.
aa. Hiệu suất cực đại của máy là 0,23.
bb. Hiệu suất thực của máy là 0,21.
cc. Nhiệt lượng mà nguồn nóng của máy nhận trong 5 giờ là 21,4.105 J.
dd. Lượng than tiêu thụ trong thời gian 5 giờ là 62,9 kg.
Đáp án đúng: <p><strong>b.</strong> Hiệu suất thực của máy là 0,21.</p> · <p><strong>d.</strong> Lượng than tiêu thụ trong thời gian 5 giờ là 62,9 kg.</p>
Phương pháp giải:
Máy hơi nước hoạt động theo nguyên lý của chu trình Carnot, hiệu suất cực đại được tính theo công thức:
Hiệu suất thực của máy là:
Nhiệt lượng nguồn nóng cung cấp trong thời gian t được tính bằng công thức:
Lượng than tiêu thụ được tính bằng:
Lời giải chi tiết:
a) Hiệu suất cực đại:
→ Sai
b) Hiệu suất thực:
→ Đúng
c) Nhiệt lượng nguồn nóng cung cấp trong 5 giờ:
→ Sai
d) Lượng than tiêu thụ trong 5 giờ:
→ Đúng