Grade

Một máy bay khối lượng 3000kg khi cất cánh phải mất 80s để bay lên tới độ cao 1500m. Lấy g = 9,8m/s 2 . Xác định công…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một máy bay khối lượng 3000kg khi cất cánh phải mất 80s để bay lên tới độ cao 1500m. Lấy g = 9,8m/s2. Xác định công suất của động cơ máy bay. Cho rằng công mà động cơ máy bay sinh ra lúc này chủ yếu là để nâng máy bay lên cao.

    Đáp án: <p>551,25kW</p>

    Phương pháp giải:

    + Công thức tính công: A=F.s.cos⁡αA = F.s.\cos \alpha

    + Công suất: P=AtP = \dfrac{A}{t}

    Lời giải chi tiết:

    Lực nâng máy bay lên cao phải có độ lớn bằng trọng lượng của máy bay :

    F=P=mg=3000.9,8=29400NF = P = mg = 3000.9,8 = 29400{\rm{ }}N

    Do đó, động cợ máy bay phải thực hiện công :

    A=F.h=29400.1500=44,1.106JA = F.h = 29400.1500 = 44,{1.10^6}{\rm{ }}J

    Suy ra công suất của động cơ máy bay :

    Pdc=At=44,1.10680=551,25(kW){P_{dc}} = \dfrac{A}{t} = \dfrac{{44,{{1.10}^6}}}{{80}} = 551,25\left( {kW} \right)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 24. Công suất - Vật lí 10