Grade

Một mẫu quặng bauxite có chứa 40% Al 2 O 3 . Để sản xuất 200km một loại dây cáp nhôm hạ thế người ta sử dụng toàn bộ…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một mẫu quặng bauxite có chứa 40% Al2O3. Để sản xuất 200km một loại dây cáp nhôm hạ thế người ta sử dụng toàn bộ lượng nhôm điều chế được từ m tấn quặng bauxite bằng phương pháp điện phân nóng chảy Al2O3. Biết rằng lượng nhôm trong 1km dây cáp là 1074 kg và hiệu suất của quá trình điều chế nhôm là 90%. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?

    Đáp án: <p>1127</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào phương pháp tách kim loại.

    Lời giải chi tiết:

    Khối lượng nhôm trong 200km dây cáp là: 1074.200 = 214800 kg = 214800.103 g

    n Al = 214800.10327=716000009mol\frac{{{{214800.10}^3}}}{{27}} = \frac{{71600000}}{9}mol

    Vì hiệu suất đạt 90% nên n Al2O3 = 716000009.2:4:90%=35800000081mol\frac{{71600000}}{9}.2:4:90\% = \frac{{358000000}}{{81}}mol

    m Al2O3 = 35800000081.102≈450814814g≈450,8tan⁡\frac{{358000000}}{{81}}.102 \approx 450814814g \approx 450,8\tan

    Khối lượng quặng bauxite cần dùng là: 450,8 : 40% = 1127 tấn

    Đáp án A

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 KHTN 9 - Đề số 4