Grade

Một mạch flash máy ảnh sử dụng một bộ tụ điện có dung ${C_b} = 200\mu F$ và được nạp đầy ở hiệu điện thế U = 300 V.

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Một mạch flash máy ảnh sử dụng một bộ tụ điện có dung Cb=200μF{C_b} = 200\mu F và được nạp đầy ở hiệu điện thế U = 300 V.

    a

    a) Điện tích của bộ tụ khi được nạp đầy là 0,06 μC.

    b

    b) Năng lượng của tụ khi được tích đầy là 9 J.

    c

    c) Nếu bộ tụ điện được cấu tạo từ 5 tụ điện giống nhau mắc song song thì mỗi tụ nhỏ có điện dung là 1000 μC.

    d

    d) Đèn flash sáng trong 1 ms và sử dụng hết điện tích trên bộ tụ, công suất trung bình của ánh sáng flash là 3000 W.

    Đáp án: <p><strong>b)</strong> Năng lượng của tụ khi được tích đầy là 9 J.</p>

    Phương pháp giải:

    Điện tích của tụ: Q=CUQ = CU

    Năng lượng của tụ: W=12CU2W = \frac{1}{2}C{U^2}

    Tụ mắc song song: Cb=C1+C2+...+Cn{C_b} = {C_1} + {C_2} + ... + {C_n}

    Công suất trung bình P=WtP = \frac{W}{t}

    Lời giải chi tiết:

    a) Sai. Q=200.10−6.300=0,06(C)Q = {200.10^{ - 6}}.300 = 0,06\left( C \right)

    b) Đúng.W=CU22=9J{\rm{W = }}\frac{{C{U^2}}}{2} = 9J

    c) Sai. Cb=5C=40μF{C_b} = 5C = 40\mu F

    d) Sai. P=910−3=9000(W)P = \frac{9}{{{{10}^{ - 3}}}} = 9000\left( {\rm{W}} \right)

Câu này thuộc đềĐề thi giữa học kì 2 Vật lí 11 - Đề số 6