Grade

Một lượng nước và một lượng rượu có thể tích bằng nhau được cung cấp các nhiệt lượng tương ứng là Q 1 và Q 2 . Biết…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Một lượng nước và một lượng rượu có thể tích bằng nhau được cung cấp các nhiệt lượng tương ứng là Q1 và Q2. Biết khối lượng riêng của nước là 1000 kg/m3 và của rượu là 800 kg/m3, nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K và của rượu là 2500 J/kg.K.

    a

    a) Nhiệt lượng để làm tăng nhiệt độ của 1 kg nước lên 1 K là 2500 J.

    b

    b) Nhiệt lượng để làm tăng nhiệt độ của 1 kg rượu lên 1 K là 4200 J.

    c

    c) Truyền cho 1 kg nước nhiệt lượng 42000 J thì nhiệt độ của nước tăng 10 °C.

    d

    d) Để tăng nhiệt độ của lượng nước và lượng rượu nói trên lên 100C thì Q1=2,1Q2.

    Đáp án đúng: <p><strong>c) </strong>Truyền cho 1 kg nước nhiệt lượng 42000 J thì nhiệt độ của nước tăng 10 °C.</p> · <p><strong>d) </strong>Để tăng nhiệt độ của lượng nước và lượng rượu nói trên lên 10<sup>0</sup>C thì Q<sub>1</sub>=2,1Q<sub>2</sub>.</p>

    Phương pháp giải:

    Sử dụng công thức tính nhiệt lượng: Q=mcΔTQ = mc{\rm{\Delta }}T

    Lời giải chi tiết:

    a) Nhiệt lượng để làm tăng nhiệt độ của 1 kg nước lên 1 K được tính bằng:

    Q=mcΔT=c1.1.1=4200  JQ = mc{\rm{\Delta }}T = {c_1}.1.1 = 4200\;J

    →Sai

    b) Nhiệt lượng để làm tăng nhiệt độ của 1 kg rượu lên 1 K được tính bằng:

    Q=mcΔT=c2.1.1=2500  JQ = mc{\rm{\Delta }}T = {c_2}.1.1 = 2500\;J

    →Sai

    c) Nhiệt lượng để làm tăng nhiệt độ của 1 kg nước lên 1 °C là c1=4200  J/kg.K{c_1} = 4200{\rm{\;J/kg}}{\rm{.K}}

    Truyền nhiệt lượng Q = 42000 J cho 1 kg nước: Δt=Qmc=420001.4200=10  ∘C{\rm{\Delta }}t = \frac{Q}{{mc}} = \frac{{42000}}{{1.4200}} = 10{\rm{\;^\circ C}}

    →Đúng

    d) Nhiệt lượng để làm tăng nhiệt độ của lượng nước lên ∆t = 10℃

    Khối lượng của nước: m1=ρ1V=1000V{m_1} = {\rho _1}V = 1000V

    Nhiệt lượng: Q1=m1c1Δt=(1000V).4200.10=42.106.VJ{Q_1} = {m_1}{c_1}{\rm{\Delta }}t = (1000V).4200.10 = {42.10^6}.V{\rm{J}}

    Nhiệt lượng để làm tăng nhiệt độ của lượng rượu lên ∆t = 10℃

    Khối lượng của rượu: m2=ρ2V=800V{m_2} = {\rho _2}V = 800V

    Nhiệt lượng: Q2=m2c2Δt=(800V).2500.10=20.106.VJ{Q_2} = {m_2}{c_2}{\rm{\Delta }}t = (800V).2500.10 = {20.10^6}.V{\rm{J}}

    Q1Q2=42.10620.106=2,1\frac{{{Q_1}}}{{{Q_2}}} = \frac{{{{42.10}^6}}}{{{{20.10}^6}}} = 2,1

    →Đúng

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Vật lí - Đề số 1 (hay, chi tiết) |