Grade

Một lò xo có độ cứng $k = 40N/m$ , chọn mốc thế năng ở vị trí lò xo không biến dạng thì khi lò xo dãn $3cm$ thế năng…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một lò xo có độ cứng k=40N/mk = 40N/m, chọn mốc thế năng ở vị trí lò xo không biến dạng thì khi lò xo dãn 3cm3cm thế năng đàn hồi của lò xo bằng

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="0,018J">$0,018J$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Thế năng đàn hồi là dạng năng lượng của một vật chịu tác dụng của lực đàn hồi. Công thức tính thế năng đàn hồi của một lò xo ở trạng thái có biến dạng Δl\Delta l là: Wt=12k.(Δl)2{W_t} = \dfrac{1}{2}k.{\left( {\Delta l} \right)^2}

    Lời giải chi tiết:

    Chọn mốc thế năng tại vị trí lò xo không biến dạng.

    Độ biến dạng của lò xo: Δl=3cm=0,03m\Delta l = 3cm = 0,03m

    Thế năng đàn hồi của lò xo bằng:

    Wt=12k.(Δl)2=12.40.0,032=0,018J{W_t} = \dfrac{1}{2}k.{\left( {\Delta l} \right)^2} = \dfrac{1}{2}.40.0,{03^2} = 0,018J

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10