Grade

Một lọ dung dịch chứa 10% muối. Nếu pha thêm 200g nước vào lọ thì được lọ dung dịch 6% muối. Tính khối lượng dung dịch…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một lọ dung dịch chứa 10% muối. Nếu pha thêm 200g nước vào lọ thì được lọ dung dịch 6% muối. Tính khối lượng dung dịch trong lọ lúc đầu?

    Đáp án: <p>300 gam</p>

    Phương pháp giải:

    Sử dụng cách giải bài toán bằng cách lập phương trình

    Bước 1: Lập phương trình

    + Chọn ẩn số và đặt điều kiện thích hợp cho ẩn số

    + Biểu diễn các đại lượng chưa biết theo ẩn và các đại lượng đã biết

    + Lập phương trình biểu thị mối quan hệ giữa các đại lượng.

    Bước 2: Giải phương trình

    Bước 3: Kết luận: Kiểm tra xem trong các nghiệm của phương trình, nghiệm nào thỏa mãn điều kiện của ẩn, nghiệm nào không rồi kết luận.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi x (gam, x>0x \gt 0) là lượng dung dịch ban đầu

    Lượng muối trong dung dịch ban đầu là 0,1x0,1x (gam)

    Pha thêm 200 gam nước thì khối lượng dung dịch mới là x+200x + 200 (gam)

    Tỉ lệ phần trăm muối trong dung dịch mới là: 0,1xx+200\frac{{0,1x}}{{x + 200}}

    Vì lúc sau lọ dung dịch có 6% muối nên ta có phương trình:

    0,1xx+200=6100\frac{{0,1x}}{{x + 200}} = \frac{6}{{100}}

    xx+200=35\frac{x}{{x + 200}} = \frac{3}{5}

    5x=3(x+200)5x = 3\left( {x + 200} \right)

    2x=6002x = 600

    x=300x = 300 (thỏa mãn)

    Vậy khối lượng dung dịch ban đầu là 300g.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 26: Giải bài toán bằng cách lập phương trình