Grade

Một hydrocarbon X mạch hở trong phân tử có phần trăm khối lượng carbon bằng 85,714%. Trên phổ khối lượng của X có peak…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một hydrocarbon X mạch hở trong phân tử có phần trăm khối lượng carbon bằng 85,714%. Trên phổ khối lượng của X có peak ion phân tử ứng với giá trị m/z = 42. Công thức phù hợp với X là

    Đáp án: <p>CH<sub>2</sub>=CHCH<sub>3</sub>.</p>

    Phương pháp giải:

    Từ % các nguyên tố tìm ra được công thức thực nghiệm. Sau đó tìm ra công thức phân tử và công thức cấu tạo qua phân tử khối.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi công thức của X là CxHy

    Phần trăm khối lượng của H trong X là: 100% - 85,714% = 14,286%

    x:y=%C12:%H1=85,17412:14,2861=1:2x:y = \frac{{\% C}}{{12}}:\frac{{\% H}}{1} = \frac{{85,174}}{{12}}:\frac{{14,286}}{1} = 1:2

    Công thức thực nghiệm của X là CH2.

    M = 42 → (CH2)n = 42 hay 14n = 42 → n = 3.

    Công thức phân tử của X là C3H6.

    Vì X mạch hở, công thức phân tử dạng CnH2n chứng tỏ X là alkene.

    Công thức cấu tạo phù hợp với X là CH=CHCH3. Đáp án A.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 16: Hydrocarbon không no | Hoá học 11