Grade

Một hợp lực 5 N tác dụng vào một vật có khối lượng 2 kg ban đầu đứng yên, trong khoảng thời gian 1 s. Quãng đường mà…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một hợp lực 5 N tác dụng vào một vật có khối lượng 2 kg ban đầu đứng yên, trong khoảng thời gian 1 s. Quãng đường mà vật đi được trong khoảng thời gian đó là?

    Đáp án: <p>1,250 m</p>

    Phương pháp giải:

    + Biểu thức định luật 2 Newton: a=Fma = \frac{F}{m}

    + Biểu thức tính quãng đường trong chuyển động biến đổi đều: s=v0.t+12.a.t2s = {v_0}.t + \frac{1}{2}.a.{t^2}

    Lời giải chi tiết:

    + Ban đầu vật đứng yên nên v0 = 0

    + Gia tốc của vật đó là: a=Fm=52=2,5(m/s2)a = \frac{F}{m} = \frac{5}{2} = 2,5(m/{s^2})

    + Quãng đường vật đi được là: s=v0.t+12.a.t2=0.1+12.2,5.12=1,25(m)s = {v_0}.t + \frac{1}{2}.a.{t^2} = 0.1 + \frac{1}{2}.2,{5.1^2} = 1,25(m)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10