Grade

Một hỗn hợp gồm CH 3 COOH và C 2 H 5 OH có khối lượng 5,3 gam, khi tác dụng hết với Na thu được 1,2395 lít khí (đkc).…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một hỗn hợp gồm CH3COOH và C2H5OH có khối lượng 5,3 gam, khi tác dụng hết với Na thu được 1,2395 lít khí (đkc). Khối lượng CH3COOH trong hỗn hợp đầu là

    Đáp án: <p>3,0 gam.</p>

    Phương pháp giải:

    Phương trình phản ứng:

    2CH3COOH + 2Na → 2CH3COONa + H2

    2C2H5OH + 2Na → 2C2H5ONa + H2

    Giải hệ hai phương trình hai ẩn

    Lời giải chi tiết:

    Đặt: n CH3COOH = a mol; n C2H5OH = b mol

    Phương trình phản ứng:

    2CH3COOH + 2Na → 2CH3COONa + H2

    2C2H5OH + 2Na → 2C2H5ONa + H2

    {mhh=60a+46b=5,3nH2=12a+12b=1,239524,79=0,05→{a=0,05b=0,05⇒mCH3COOH=0,05.60=3g\begin{array}{l}\left\{ \begin{array}{l}{m_{hh}} = 60{\rm{a}} + 46b = 5,3\\{n_{{H_2}}} = \frac{1}{2}a + \frac{1}{2}b = \frac{{1,2395}}{{24,79}} = 0,05\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}a = 0,05\\b = 0,05\end{array} \right.\\ \Rightarrow {m_{C{H_3}{\rm{COOH}}}} = 0,05.60 = 3g\end{array}

    Chọn C.

Câu này thuộc đềĐề thi minh hoạ vào 10 môn Khoa học tự nhiên Ninh Bình năm 2025 |