Một hòn bi lăn dọc theo một cạnh của một mặt bàn hình chữ nhật nằm ngang cao h = 1,25 m. Khi ra khỏi mép bàn, nó rơi…
- 1Một đáp án · Vận dụng
Một hòn bi lăn dọc theo một cạnh của một mặt bàn hình chữ nhật nằm ngang cao h = 1,25 m. Khi ra khỏi mép bàn, nó rơi xuống nền nhà tại điểm cách mép bàn L = 1,5 m (theo phương ngang)? Lấy g = 10 m/s² . Vận tốc của viên bi khi nó bắt đầu rời khỏi mép bàn là
Đáp án: <p>3 m/s</p>
II. TỰ LUẬN (3,0 điểm) Bài 1 (1,0 điểm). Một chiếc thuyền đi xuôi dòng 1,6 km rồi quay đầu đi ngược dòng 1,2 km. Toàn bộ chuyến đi mất 45 phút. Tìm: a. Tốc độ trung bình của thuyền. b. Độ dịch chuyển của thuyền. c. Vận tốc trung bình của thuyền. Phương pháp giải Vận dụng công thức tính tốc độ, độ dịch chuyển, vận tốc của chuyển động thẳng Lời giải chi tiết Đổi 45 phút = 0,75 h a. Quãng đường đi được: s = 1,6 + 1,2 = 2,8 km Tốc độ trung bình của thuyền: b. Chọn chiều dương là chiều chuyển động ban đầu (lúc xuôi dòng). Độ dịch chuyển: d = 1,6 - 1,2 = 0,4km hướng xuôi dòng c. Vận tốc trung bình: hướng xuôi dòng. Bài 2 (1,0 điểm). Một vận động viên ném một quả bóng theo phương thẳng đứng lên trên với tốc độ ban đầu là 18,0 m/s. a. Quả bóng lên cao bao nhiêu? b. Sau thời gian bao lâu nó trở về điểm ném? Phương pháp giải Sử dụng công thức chuyển động ném Lời giải chi tiết Chọn trục tọa độ có phương thẳng đứng. Chiều dương là chiều chuyển động của quả bóng khi được ném lên trên. Gốc tọa độ tại vị trí ném. a. Khi quả bóng lên đến độ cao cực đại thì vận tốc tại đó bằng 0. Gia tốc trọng trường có phương thẳng đứng, chiều dương hướng xuống (ngược chiều chuyển động của quả bóng khi ném lên). ⇔0 - 18 ² = 2.(-9,8).s ⇔ s = 16,5 m b. Thời gian quả bóng trở về vị trí ném ban đầu bằng 2 lần thời gian bóng rơi từ độ cao 16,5 m xuống vị trí ném (thời gian rơi bằng thời gian vật rơi tự do từ độ cao 16,5 m). Bài 3 (1,0 điểm). Đồ thị vận tốc – thời gian của một vật chuyển động dọc theo trục x được thể hiện trong hình 1.5. Xác định gia tốc trung bình của vật trong các khoảng thời gian: a. t = 5,00 s đến t = 15,0 s. b. t = 0 đến t = 20,0 s. Phương pháp giải Dùng phương pháp đồ thị Lời giải chi tiết a. Gia tốc trung bình trong khoảng thời gian từ t = 5,00 s đến t = 15,0 s b. Gia tốc trung bình trong khoảng thời gian từ t = 0 s đến t = 20,0 s