Một học sinh lớp 10 trong giờ học môn Vật Lí làm thí nghiệm thả một quả cầu có khối lượng 250 g từ độ cao 1,5 m so với…
- 1Một đáp án · Nhận biết
Một học sinh lớp 10 trong giờ học môn Vật Lí làm thí nghiệm thả một quả cầu có khối lượng 250 g từ độ cao 1,5 m so với mặt đất. Hỏi khi vật đạt vận tốc 18 km/h thì vật đang ở độ cao bao nhiêu so với mặt đất. Chọn vị trí được thả làm gốc thế năng. Lấy g = 10 m/s2
Đáp án: <p>0,25 m</p>
Phương pháp giải:
Định lí biến thiên thế năng: A = WtB – WtA = m.g.(zB – zA )
Lời giải chi tiết:
Ta có v = 18 km/h = 5 m/s
Chọn mốc thế năng tại vị trí thả vật
Áp dụng định lí động năng:
Định lí biến thiên thế năng: A = -Wt = -mgz
( vật chuyển động ngược chiều dương, cách nơi thả vật 1,25 m)
=> Vật cách mặt đất 1 khoảng là: 1,5 – 1,25 = 0,25 m