Grade

Một học sinh đo chiều dài của một chiếc bút chi bằng thước có độ chia nhỏ nhất là 0,1 cm. Kết quả của 5 lần đo lần lượt…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Một học sinh đo chiều dài của một chiếc bút chi bằng thước có độ chia nhỏ nhất là 0,1 cm. Kết quả của 5 lần đo lần lượt là 16,0 cm; 16,1 cm; 15,9 cm: 16,2 cm; 15.8 cm. Chiều dài của bút chi là

    Đáp án: <p>(16,0 ± 0,2) cm.</p>

    Phương pháp giải:

    Tính giá trị trung bình của phép đo, sai số tuyệt đối.

    Kết quả của phép đo: l=l‾±Δll = \overline l \pm \Delta l

    Lời giải chi tiết:

    Giá trị trung bình của phép đo là:

    l‾=l1+l2+l3+l4+l55=16,0+16,1+15,9+16,2+15,85=16,0(cm)\overline l = \frac{{{l_1} + {l_2} + {l_3} + {l_4} + {l_5}}}{5} = \frac{{16,0 + 16,1 + 15,9 + 16,2 + 15,8}}{5} = 16,0(cm)

    Sai số ngẫu nhiên tuyệt đối trung bình của phép đo là:

    Δl=∣l1−l‾∣+∣l2−l‾∣+∣l3−l‾∣+∣l4−l‾∣+∣l5−l‾∣5=∣16,0−16,0∣+∣16,1−16,0∣+∣15,9−16,0∣+∣16,2−16,0∣+∣15,8−16,0∣5=0,12(cm)\begin{array}{l}\Delta l = \frac{{\left| {{l_1} - \overline l } \right| + \left| {{l_2} - \overline l } \right| + \left| {{l_3} - \overline l } \right| + \left| {{l_4} - \overline l } \right| + \left| {{l_5} - \overline l } \right|}}{5}\\ = \frac{{\left| {16,0 - 16,0} \right| + \left| {16,1 - 16,0} \right| + \left| {15,9 - 16,0} \right| + \left| {16,2 - 16,0} \right| + \left| {15,8 - 16,0} \right|}}{5} = 0,12(cm)\end{array}

    Sai số tuyệt đối của phép đo là: Δl=Δl‾+Δl′=0,12+0,05=0,17≈0,2(cm)\Delta l = \overline {\Delta l} + \Delta l' = 0,12 + 0,05 = 0,17 \approx 0,2(cm)

    Kết quả của phép đo trên là: l=l‾±Δl=16,0±0,2(cm)l = \overline l \pm \Delta l = 16,0 \pm 0,2(cm)

    Chọn D.

Câu này thuộc đềĐề minh họa tốt nghiệp THPT (Lớp 10) môn Vật lí năm 2025 |