Grade

Một học sinh đẩy một hộp đựng sách trượt trên sàn nhà. Lực đẩy ngang là 180 N. Hộp có khối lượng 35 kg. Hệ số ma sát…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một học sinh đẩy một hộp đựng sách trượt trên sàn nhà. Lực đẩy ngang là 180 N. Hộp có khối lượng 35 kg. Hệ số ma sát trượt giữa hộp và sàn là 0,27. Hãy tìm gia tốc của hộp. Lấy g = 9,8 m/s2

    Đáp án: <p>2,5 m/s<sup>2 </sup></p>

    Phương pháp giải:

    Các bước giải bài tập động lực học

    + Bước 1: Chọn vật (hệ vật) khảo sát

    + Bước 2: Chọn hệ quy chiếu

    + Bước 3: Xác định các lực và biểu diễn các lực tác dụng lên vật trên hình vẽ.

    + Bước 4: Viết phương trình hợp lực tác dụng lên vật theo định luật 2 Newton: ∑F→=m.a→\sum {\overrightarrow F } = m.\overrightarrow a

    + Bước 5: Chiếu phương trình định luật 2 lên các trục Ox, Oy, giải phương trình

    Lời giải chi tiết:

    + Các lực tác dụng lên vật: Lực kéo F→\overrightarrow F, lực ma sát Fms→\overrightarrow {{F_{ms}}}, trọng lực P→\overrightarrow P, phản lực N→\overrightarrow N

    + Chọn hệ trục tọa độ như hình vẽ

    + Phương trình định luật 2 Newton là:

    F→+Fms→+P→+N→=m.a→\overrightarrow F + \overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow P + \overrightarrow N = m.\overrightarrow a (*)

    Chiếu (*) lên trục Ox, Oy ta được:

    {F−Fms=m.a−P+N=0⇒{a=F−FmsmP=N\left\{ \begin{array}{l}F - {F_{ms}} = m.a\\ - P + N = 0\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}a = \frac{{F - {F_{ms}}}}{m}\\P = N\end{array} \right.

    Mặt khác, ta có:

    Fms=μ.N=μ.P=μ.m.g⇒a=F−Fmsm=F−μ.m.gm=180−0,27.35.9,835=2,5(m/s2)\begin{array}{l}{F_{ms}} = \mu .N = \mu .P = \mu .m.g\\ \Rightarrow a = \frac{{F - {F_{ms}}}}{m} = \frac{{F - \mu .m.g}}{m} = \frac{{180 - 0,27.35.9,8}}{{35}} = 2,5(m/{s^2})\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10