Grade

Một học sinh đã làm thí nghiệm như sau: Cho 1 lít nước (coi là 1kg nước) ở 10 0 C vào ấm điện để đun. Theo thời gian…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một học sinh đã làm thí nghiệm như sau:

    Cho 1 lít nước (coi là 1kg nước) ở 100C vào ấm điện để đun. Theo thời gian học sinh đó ghi được các số liệu sau đây:

    - Để đun nóng nước từ 100C đến 1000C cần 18 phút.

    - Để cho 200g nước trong ấm hóa hơi khi sôi cần 23 phút.

    Bỏ qua nhiệt dung của ấm, biết nhiệt dung riêng của nước là 4,18.103J/(kg.K).

    a

    a) Nhiệt lượng cần cung cấp để làm nóng 1 lít nước từ 00C đến 1000C là 376200 J.

    b

    b) Công suất của bếp điện là 1045 W.

    c

    c) Nhiệt lượng cần cung cấp để hóa hơi 200 g nước ở nhiệt độ sôi là 248700 J.

    d

    d) Nhiệt hóa hơi riêng của nước ở 1000C xấp xỉ 2,4.106 J/kg.

    Đáp án đúng: <p>a) Nhiệt lượng cần cung cấp để làm nóng 1 lít nước từ 0<sup>0</sup>C đến 100<sup>0</sup>C là 376200 J.</p> · <p>d) Nhiệt hóa hơi riêng của nước ở 100<sup>0</sup>C xấp xỉ 2,4.10<sup>6 </sup>J/kg.</p>

    Phương pháp giải:

    Nhiệt lượng để đun nóng nước: Q=mcΔTQ = mc{\rm{\Delta }}T

    Công suất của bếp điện: P=QtP = \frac{Q}{t}

    Nhiệt lượng hóa hơi Q=mLQ = mL

    Lời giải chi tiết:

    a) Q=mcΔt=1.4,18.103.90=376200JQ = mc\Delta t = 1.4,{18.10^3}.90 = 376200J → Đúng

    b) P=Qt=37620018.60=384,3WP = \frac{Q}{t} = \frac{{376200}}{{18.60}} = 384,3W → Sai

    c) Q′=Pt′=384,3.23.60=480654JQ' = Pt' = 384,3.23.60 = 480654J → Sai

    d) L=Q′m′=4806540,2≈2.4.106J/kgL = \frac{{Q'}}{{m'}} = \frac{{480654}}{{0,2}} \approx {2.4.10^6}J/kg → Đúng

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Vật lí - Đề số 6 (hay, chi tiết) |