Grade

Một động cơ điện được thiết kế để kéo một thùng than khối lượng 400 kg từ dưới mỏ có độ sâu 1200 m lên mặt đất trong…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một động cơ điện được thiết kế để kéo một thùng than khối lượng 400 kg từ dưới mỏ có độ sâu 1200 m lên mặt đất trong thời gian 2 phút. Hiệu suất của động cơ là 80%. Lấy g = 9,8 m/s2 . Công suất toàn phần của động cơ là

    Đáp án: <p>49 kW</p>

    Phương pháp giải:

    Biểu thức tính công suất: P=At=mghtP = \frac{A}{t} = \frac{{mgh}}{t}

    Hiệu suất: H=PcoˊıˊchPtoaˋnpha^ˋn.100%H = \frac{{{P_{có ích}}}}{{{P_{toàn phần}}}}.100\%

    Lời giải chi tiết:

    Công suất mà động cơ tiêu thụ là: P=At=mght=400.9,8.1200120=39200(W)P = \frac{A}{t} = \frac{{mgh}}{t} = \frac{{400.9,8.1200}}{{120}} = 39200(W)

    => Công suất toàn phần của động cơ là: Ptoaˋnpha^ˋn=PcoˊıˊchH=3920080%=49000(W)=49(kW){P_{toàn phần}} = \frac{{{P_{có ích}}}}{H} = \frac{{39200}}{{80\% }} = 49000(W) = 49(kW)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 27. Hiệu suất - Vật lí 10