Grade

Một động cơ điện cung cấp công suất $15 kW$ cho một cần cẩu nâng $1000 kg$ lên cao $30 m$ . Lấy $g = 10 m/s^2$…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một động cơ điện cung cấp công suất 15kW15 kW cho một cần cẩu nâng 1000kg1000 kg lên cao 30m30 m. Lấy g=10m/s2g = 10 m/s^2. Thời gian tối thiểu để thực hiện công việc đó là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="20 s">$20 s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức tính công: A=FscosαA = F{\rm{scos}}\alpha

    + Vận dụng biểu thức tính công suất: P=AtP = \dfrac{A}{t}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    + Công A=Fscos⁡α=P.h=mghA = Fs\cos \alpha = P.h = mgh

    + Công suất: P=At→t=APP = \dfrac{A}{t} \to t = \dfrac{A}{P}

    => Thời gian tối thiểu để thực hiện công việc đó là: t=AP=mghP=1000.10.3015.103=20st = \dfrac{A}{P} = \dfrac{{mgh}}{P} = \dfrac{{1000.10.30}}{{{{15.10}^3}}} = 20s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 24. Công suất - Vật lí 10