Grade

Một đoàn tàu bắt đầu rời ga. Chuyển động nhanh dần đều, sau $20s$ đạt đến vận tốc $36km/h$ . Hỏi sau bao lâu nữa tàu…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một đoàn tàu bắt đầu rời ga. Chuyển động nhanh dần đều, sau 20s20s đạt đến vận tốc 36km/h36km/h . Hỏi sau bao lâu nữa tàu đạt được vận tốc 54km/h54km/h?

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="t = 10s">$t = 10s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng biểu thức xác định gia tốc: a=ΔvΔta = \frac{{\Delta v}}{{\Delta t}}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: 36km/h=10m/s36km/h = 10m/s

    + Gia tốc của chuyển động: a=10−020=0,5m/s2a = \frac{{10 - 0}}{{20}} = 0,5m/{s^2}

    + Phương trình vận tốc của vật: v=at=0,5tv = at = 0,5t

    Thời gian để tàu đạt vận tốc 54km/h=15m/s54{\rm{ }}km/h = 15m/s tính từ lúc tàu đạt tốc độ 36km/h là: Δt=150,5−20=30−20=10s\Delta t = \frac{{15}}{{0,5}} - 20 = 30 - 20 = 10{\rm{s}}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9. Chuyển động thẳng biến đổi đều - Vật lí 10