Grade

Một đoạn mạch điện xoay chiều chỉ có điện trở thuần với giá trị 200 Ω. Đặt điện áp $u = 100\sqrt 2 \cos 100\pi t$…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một đoạn mạch điện xoay chiều chỉ có điện trở thuần với giá trị 200 Ω. Đặt điện áp u=1002cos⁡100πtu = 100\sqrt 2 \cos 100\pi t(V)vào hai đầu đoạn mạch trên thì

    Đáp án: <p>dòng điện chạy trong mạch có giá trị hiệu dụng bằng 0,5 A.</p>

    Phương pháp giải:

    Điện trở thuần ℘=I2R\wp = {I^2}R

    Cường độ dòng điện hiệu dụng: I=URI = \frac{U}{R}

    Lời giải chi tiết:

    Điện áp hiệu dụng: U=U02=10022=100VU = \frac{{{U_0}}}{{\sqrt 2 }} = \frac{{100\sqrt 2 }}{{\sqrt 2 }} = 100V

    Cường độ dòng điện hiệu dụng: I=UR=100200=0,5AI = \frac{U}{R} = \frac{{100}}{{200}} = 0,5A

    Tần số của dòng điện: f=ω2π=100π2π=50Hzf = \frac{\omega }{{2\pi }} = \frac{{100\pi }}{{2\pi }} = 50Hz

    Công suất tỏa nhiệt trung bình trên điện trở: ℘=I2R=0,52.200=50W\wp = {I^2}R = 0,5{}^2.200 = 50W

    Đáp án: D

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Vật lí - Đề số 9 (hay, chi tiết) |