Grade

Một đoạn dây dẫn thẳng dài 20 cm mang dòng điện có cường độ 50 mA được đặt vào một vùng từ trường đều có cảm ứng từ…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một đoạn dây dẫn thẳng dài 20 cm mang dòng điện có cường độ 50 mA được đặt vào một vùng từ trường đều có cảm ứng từ 100 μT.100\,\mu T. Độ lớn cực đại của lực từ tác dụng lên đoạn dây đó bằng bao nhiêu μN?\mu N?

    Đáp án: <p>1</p>

    Phương pháp giải:

    Công thức lực từ F=BIℓsin⁡θF = BI\ell \sin \theta

    Lời giải chi tiết:

    Từ biểu thức tính độ lớn lực từ F=BIℓsin⁡θF = BI\ell \sin \theta, ta thấy lực từ đạt độ lớn cực đại khi: sin⁡θ=1⇒θ=90∘\sin \theta = 1 \Rightarrow \theta = {90^\circ }.

    Khi đó F=BIℓ=100⋅10−6⋅50⋅10−3⋅0,2=10−6  N=1 μN.F = BI\ell = 100 \cdot {10^{ - 6}} \cdot 50 \cdot {10^{ - 3}} \cdot 0,2 = {10^{ - 6}}\;{\rm{N = 1}}\,\mu {\rm{N}}{\rm{.}}

    Đáp án: A

Câu này thuộc đềĐề thi giữa học kì 2 Vật lí 12 - Đề số 5