Grade

Một điện trở có trị số 10 Ω được mắc vào nguồn điện có hiệu điện thế 12 V.

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một điện trở có trị số 10 Ω được mắc vào nguồn điện có hiệu điện thế 12 V.

    a

    a) Cường độ dòng điện chạy qua điện trở là 1,2 A.

    b

    b) Công suất tiêu thụ của điện trở là 120 W.

    c

    c) Năng lượng tiêu thụ của điện trở trong 1 phút là 720 J.

    d

    d) Điện trở càng lớn thì cường độ dòng điện qua mạch càng nhỏ.

    Đáp án đúng: <p>a) Cường độ dòng điện chạy qua điện trở là 1,2 A.</p> · <p>d) Điện trở càng lớn thì cường độ dòng điện qua mạch càng nhỏ.</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng công thức của Định luật Ohm

    Lời giải chi tiết:

    a) Cường độ dòng điện chạy qua điện trở: I=UR=1210=1,2 AI = \frac{U}{R} = \frac{{12}}{{10}} = 1,2\,{\rm{A}}

    => Đúng.

    b) Công suất tiêu thụ của điện trở: P=U.I=12.1,2=14,4 WP = U.I = 12.1,2 = 14,4\,{\rm{W}}

    => Sai.

    c) Năng lượng tiêu thụ của điện trở trong 1 phút (60 giây): A=Pt=14,4.60=864 JA = Pt = 14,4.60 = 864\,{\rm{J}}

    => Sai.

    d) Điện trở càng lớn thì cường độ dòng điện qua mạch càng nhỏ: Theo định luật Ohm: I=URI = \frac{U}{R}, nếu R tăng, I giảm khi U không đổi

    => Đúng.

Câu này thuộc đềĐề thi giữa kì 1 KHTN 9 - Đề số 1