Grade

Một đĩa tròn bán kính 20cm quay đều quanh trục của nó. Đĩa quay một vòng hết đúng 2s. Hệ số ma sát tối thiểu bằng bao…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một đĩa tròn bán kính 20cm quay đều quanh trục của nó. Đĩa quay một vòng hết đúng 2s. Hệ số ma sát tối thiểu bằng bao nhiêu để vật không bị trượt

    Đáp án: <p>0,2</p>

    Phương pháp giải:

    Lực gây ra gia tốc hướng tâm là lực ma sát nghỉ. Fmsn≤μN{F_{msn}} \le \mu N

    Lời giải chi tiết:

    Khi đĩa quay, vật chuyển động tròn, lực gây ra gia tốc hướng tâm là ma sát nghỉ.

    Ta có:Fmsn=maht=mω2r=mr4π2T2{F_{msn}} = m{a_{ht}} = m{\omega ^2}r = mr\frac{{4{\pi ^2}}}{{{T^2}}}

    Mà Fmsn≤μN=μmg{F_{msn}} \le \mu N = \mu mg

    ⇒mr4π2T2≤μmg→μ≥4π2rT2g=4.10.0,210.4=0,2\Rightarrow mr\frac{{4{\pi ^2}}}{{{T^2}}} \le \mu mg \to \mu \ge \frac{{4{\pi ^2}r}}{{{T^2}g}} = \frac{{4.10.0,2}}{{10.4}} = 0,2

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 32. Lực hướng tâm và gia tốc hướng tâm - Vật lí 10