Grade

Một đầu tàu có khối lượng 40 tấn được nối với hai toa, mỗi toa có khối lượng 10 tấn. Đoàn tàu bắt đầu chuyển động với…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một đầu tàu có khối lượng 40 tấn được nối với hai toa, mỗi toa có khối lượng 10 tấn. Đoàn tàu bắt đầu chuyển động với gia tốc a = 0,5 m/s² . Hệ số ma sát lăn giữa bánh xe với đường ray là 0,03. Lấy g = 10 m/s² . Lực phát động F tác dụng lên đoàn tàu và lực căng T ở chỗ nối giữa 2 toa là

    Đáp án: <p>F = 48000 N; T = 8000 N</p>

    Fms=μmg,Fms1=μm1g,Fms2=μm2g{F_{ms}} = \mu mg,{F_{ms1}} = \mu {m_1}g,{F_{ms2}} = \mu {m_2}g Áp dụng định luật II Newton cho hệ vật a=F−Fms−Fms1−Fms2m+m1+m2=F−μg(m+m1+m2)m+m1+m2⇒F=(m+m1+m2)(a+μg)=(40000+10000+10000)(0,5+0,03.10)=48000Na = \frac{{F - {F_{ms}} - {F_{ms1}} - {F_{ms2}}}}{{m + {m_1} + {m_2}}} = \frac{{F - \mu g(m + {m_1} + {m_2})}}{{m + {m_1} + {m_2}}} \Rightarrow F = (m + {m_1} + {m_2})(a + \mu g) = (40000 + 10000 + 10000)(0,5 + 0,03.10) = 48000N Áp dụng định luật II Newton cho toa thứ 1: m2a=T2−Fms2=T2−μm2g⇒T2=m2(a+μg)=10000.(0,5+0,03.10)=8000N{m_2}a = {T_2} - {F_{ms2}} = {T_2} - \mu m{}_2g \Rightarrow {T_2} = {m_2}(a + \mu g) = 10000.(0,5 + 0,03.10) = 8000N

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Vật lí 10 - Đề số 6