Grade

Một đầu đạn khối lượng 10 g được bắn ra khỏi nòng của một khẩu súng khối lượng 5 kg với vận tốc 600 m/s. Nếu bỏ qua…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một đầu đạn khối lượng 10 g được bắn ra khỏi nòng của một khẩu súng khối lượng 5 kg với vận tốc 600 m/s. Nếu bỏ qua khối lượng của đầu đạn thì vận tốc giật của súng là

    Đáp án: <p>1,2 m/s.</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng định luật bảo toàn động lượng

    Lời giải chi tiết:

    Đáp án: B

    Chọn chiều (+) là chiều chuyển động của viên đạn.

    Áp dụng định luật bảo toàn động lượng:

    pt→=m1v1→+m2v2→=0→\overrightarrow {{p_t}} = {m_1}\overrightarrow {{v_1}} + {m_2}\overrightarrow {{v_2}} = \overrightarrow 0

    Vì: v1→↑↓v2→⇒m1v1−m2v2=0⇒v2=1,2m/s\overrightarrow {{v_1}} \uparrow \downarrow \overrightarrow {{v_2}} \Rightarrow {m_1}{v_1} - {m_2}{v_2} = 0 \Rightarrow {v_2} = 1,2m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 29. Định luật bảo toàn động lượng - Vật lí 10