Grade

Một cuộn dây phẳng, có 100 vòng, diện tích 3,14.10 -2 (m 2 ). Cuộn dây đặt trong từ trường đều và vuông góc với các…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một cuộn dây phẳng, có 100 vòng, diện tích 3,14.10-2 (m2). Cuộn dây đặt trong từ trường đều và vuông góc với các đường cảm ứng từ. Nếu cho cảm ứng từ tăng đều đặn từ 0,2T lên gấp đôi trong thời gian 0,1s. Suất điện động cảm ứng trong cuộn dây có độ lớn bằng?

    Đáp án: <p>6,28 V.</p>

    Phương pháp giải:

    Suất điện động cảm ứng trong cuộn dây được xác định bằng công thức cảm ứng điện từ của Faraday: ∣E∣=N∣ΔΦΔt∣\mid E\mid = N\mid \frac{{{\rm{\Delta \Phi }}}}{{{\rm{\Delta }}t}}\mid

    Lời giải chi tiết:

    Độ biến thiên từ thông ΔΦ=S(B2−B1)=(3,14.10−2).(0,4−0,2)=6,28.10−3Wb{\rm{\Delta \Phi }} = S({B_2} - {B_1}) = (3,{14.10^{ - 2}}).(0,4 - 0,2) = 6,{28.10^{ - 3}}Wb

    Suất điện động cảm ứng: ∣E∣=NΔΦΔt=100.6,28.10−30,1=6,28V\mid E\mid = N\frac{{{\rm{\Delta \Phi }}}}{{{\rm{\Delta }}t}} = 100.\frac{{6,{{28.10}^{ - 3}}}}{{0,1}} = 6,28V

    Đáp án: B

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Vật lí - Đề số 7 (hay, chi tiết) |