Grade

Một cuộc thi khoa học có 36 bộ câu hỏi, trơng đó có 20 bộ câu hỏi về chủ đề tự nhiên và 16 bộ câu hỏi về chủ đề xã hội.…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Một cuộc thi khoa học có 36 bộ câu hỏi, trơng đó có 20 bộ câu hỏi về chủ đề tự nhiên và 16 bộ câu hỏi về chủ đề xã hội. Bạn An lấy ngẫu nhiên 1 bộ câu hỏi (lấy không hoàn lại), sau đó bạn Bình lấy ngẫu nhiên 1 bộ câu hỏi. Xác suất bạn Bình lấy được bộ câu hỏi về chủ đề xã hội bằng

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="\frac{4}{9}">$\frac{4}{9}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức xác suất toàn phần P(A)=P(B).P(A∣B)+P(B‾).P(A∣B‾)P(A) = P(B).P(A|B) + P(\overline B ).P(A|\overline B ).

    Lời giải chi tiết:

    A : "Bạn An lấy được bộ câu hỏi về chủ đề tự nhiên". P(A)=2036=59P(A) = \frac{{20}}{{36}} = \frac{5}{9}.

    A‾\overline A : "Bạn An lấy được bộ câu hỏi về chủ đề xã hội". P(A‾)=1−P(A)=1−59=49P(\overline A ) = 1 - P(A) = 1 - \frac{5}{9} = \frac{4}{9}.
    B: "Bạn Bình lấy được bộ câu hỏi về chủ đề xã hội".

    Nếu bạn An chọn được một bộ câu hỏi về chủ đề tự nhiên thì sau đó còn 35 bộ câu hỏi,
    trong đó có 16 bộ câu hỏi về chủ đề xã hội. Suy ra P(B∣A)=1635P(B|A) = \frac{{16}}{{35}}.

    Nếu bạn An chọn được một bộ câu hỏi về chủ đề xã hội thì sau đó còn 35 bộ câu hỏi, trong
    đó có 15 bộ câu hỏi về chủ đề xã hội. Suy ra P(B∣A‾)=1535P(B|\overline A ) = \frac{{15}}{{35}}.

    Theo công thức xác suất toàn phần, xác suất bạn Bình lấy được bộ câu hỏi về chủ đề xã hội là:

    P(B)=P(A).P(B∣A)+P(A‾).P(B∣A‾)=59.1635+49.1535=49P(B) = P(A).P(B|A) + P(\overline A ).P(B|\overline A ) = \frac{5}{9}.\frac{{16}}{{35}} + \frac{4}{9}.\frac{{15}}{{35}} = \frac{4}{9}.

Câu này thuộc đềĐề tham khảo tốt nghiệp THPT môn Toán - Đề số 5